S.O.M Family
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

S.O.M Family

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Latest topics
» Trường Nhật Ngữ Top Globis Khai Giảng Khóa Mới Vào Tháng 06.2012
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeSat Jun 16, 2012 2:37 pm by

» vietpon mua sản phẩm chất lượng, giá tốt.
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 3:29 pm by

» Học tiếng Nhật - Top Globis
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 3:19 pm by

» Học tiếng Nhật - Top Globis
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon Sep 12, 2011 9:38 am by

» VietPon.com -Mạng giảm giá cao cấp của Nhật chính thức ra mắt
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon May 09, 2011 9:53 am by

» PHẢN XẠ NGẪU NHIÊN LIÊN TỤC-p2 Học tiếng Nhật mới
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon Dec 20, 2010 7:06 pm by

» Kiếm tiền kiểu này hay và thiết thực nhỉ
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon Dec 20, 2010 7:03 pm by

» Khuyến học mừng năm mới 2011
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon Dec 20, 2010 6:59 pm by

» Công ty tuyển dụng nhân sự Top Globis (www.top-globis.com)
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeSat Oct 23, 2010 10:43 am by

» Học tiếng nhật miễn phí tại Top Globis
am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeSat Oct 23, 2010 10:42 am by

Share | 

am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
DancerJboo
Leader
Leader

am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Vide
Bài gửiTiêu đề: am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!!   am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon May 03, 2010 12:54 pm

Hãy bắt đầu nhé. Khi bạn đang nhảy poppin', điều quan trọng nhất đó là tập trung vào âm nhạc. Âm nhạc sẽ nói cho bạn biết cách nhảy như thế nào nếu bạn cho phép nó. Tất cả những style của poppin' bây giờ mà chúg ta đang yêu thích - boogaloo, waving, tutting, animation, robot - tất cả chúng đều dc tạo ra bởi vì đã có 1 bài nhạc làm cho 1 người nào đó di chuyển theo 1 cách nhất định. Chưa hề có ai nhảy như thế trước đây bởi vì đã k có âm nhạc nào dc tạo ra để mà tạo cảm hứng cho bước nhảy đó.

Nếu mà bạn cho phép âm nhạc thấm sâu vào bên trong bạn, nó sẽ cho bạn biết cách nhảy như thế nào. Các bước nhảy, nói 1 cách văn vẻ, sẽ từ từ xuất phát ra từ bên trong bạn. Khi bạn thêm vào kĩ thuật của mình và những bước nhảy nền tảng khác, bạn sẽ tạo ra phép màu !

Chắc chắn rằng, điều đầu tiên khiến bạn muốn bắt đầu tập poppin', chính là khi bạn nhìn thấy dc 1 người nào đó làm dc phép màu ấy.

ÂM NHẠC TẠO RA BƯỚC NHẢY NHƯ THẾ NÀO

Hầu hết những điệu nhảy trong xã hội được tạo ra vì có 1 thể loại nhạc mới dc hình thành. 1 thể loại beat mới làm cho người ta di chuyển cơ thể mình theo 1 phương thức mới. Poppin' cũng ko phải ngoại lệ. Vào những năm 70s, James Brown chính là ngôi sao. Chất funk của ảnh đã tạo cảm hứng cho tất cả các dancer từ khắp nơi nhảy theo nhạc của anh ấy. Cái thể loại nhạc này đã tạo cảm hứng cho 1 điệu nhảy, gọi là lockin'. Lockin' là 1 điệu nhảy mà TẤT CẢ ĐỀU VỀ FUNK. Nó chỉ đơn giản là làm 1 khuôn mặt, cười, có 1 khoảng thời gian tuyệt vời và nhún nhẩy, điển hình là 1 cái chỉ lock (point) ở đây và 1 cái tấn lock (lock) ở kia và 1 cái scoo bot !

Vào giữa thập niên 70, công nghệ bắt đầu phát triển. Nhiều loại âm thanh nhạc cụ khác nhau dc trình làng. Và có 2 thanh âm trong những âm wan trọg nhất, đó là tiếng bass điện tổng hợp và tiếng trống điện tử. Những thanh âm này làm cho bài nhạc trở nên nghe có vẻ máy móc, điện tử hơn. Và những band nhạc như Parliament bắt đầu cho ra những bài hit như là "Flashlight" có thêm thắt những thanh âm này, và dancer bắt đầu nhảy theo 1 hướng mới. Máy móc hơn, giống như rô bô vậy.

Và 1 thể loại đặc biệt trong những thanh gõ, đó là tiếng clap ( chát ) điện tử, khiến cho các dancer bắt đầu gồng và thả cơ bắp của họ. Nó khiến cho họ phải la lên "POP" hoặc "BANG" hoặc chỉ là "UHHH" mổi khi nó gõ. Họ vẫn nhảy locking, nhưng bắt đầu máy móc hơn 1 chút. Họ đang bắt đầu thêm 1 sự cứng cứng vào chất funk của họ. Họ đang bắt đầu sáng tạo ra cái mà chúng ta gọi là poppin'

ÂM NHẠC SẼ MÁCH BẢO CHO BẠN BIẾT PHẢI LÀM GÌ

Những popper giai đoạn đầu này chỉ mới cho phép âm nhạc nói cho họ biết phải làm gì thôi. Chứ họ chưa phải là những dancer dc đào tạo bài bản đâu. Họ chỉ là những dancer đường phố trong xã hội, những người nhảy cho vui, nhảy để cua gái, và nhảy để đi chơi đêm. Họ quan tâm đến việc có dc sự vui vẻ trong cuộc sống nhiều hơn là nhảy 1 cách "chính xác".

Bởi vì họ tự do như vậy, nên âm nhạc đã mách bảo cho họ biết nhảy như thế nào. 1 bài nhạc có thể tạo cảm hứng cho họ đi roll. 1 dancer khác có thể trông thấy, copy nó, và điều kế tiếp chúng ta biết là những người nhảy boogaloo đầu tiên đã bắt đầu tạo ra 1 style. 1 bài nhạc khác, với cảm giác nghe như Ai Cập, thỳ lại làm cho ng ta bắt đầu tạo nên những góc 90 độ = tay của mình. Tutting dc ra đời như thế. 1 bài nhạc với rất nhiều giai điệu (melody) , 1 cảm giác thư thoáng, nhẹ nhàng, sóng sánh, sẽ làm cho ng ta nhảy ngoằn nghèo. Waving và Snaking dc ra đời.

THƯ GIÃN VÀO ÂM NHẠC

Khi nhiều dancer bắt đầu tập nhảy, họ thường hay cứng ngay đơ người ra. Tôi cũng cứng đơ khi tôi bắt đầu tập. Thật ra mà nói, tôi cứng đơ trong 5 năm đầu tiên tôi nhảy. Tôi suy nghĩ nhiều. Cố gắng làm những động tác cho thật chính xác. Đây là 1 phần trong quá trình học tập. Bạn phải để cho bạn là 1 dancer tệ đã, trước khi bạn trở thành 1 dancer tuyệt vời !

Cái có thể giúp trong wá trình này, cái mà đã giúp tôi ý, đó là thư giãn vào âm nhạc. Khi tôi bắt đầu bỏ qua việc cần phải nhảy đúng, động tác bắt đầu chảy ra từ tôi. Tất cả việc tập luyện của tôi nó hiện ra 1 cách tự nhiên, thậm chí tôi k cần phải cố gắng j cả. Thật là thư giãn. TẬN HƯỞNG việc nhảy. Hãy nhớ rằng, nhảy là để vui vẻ.

Nếu có điều j đó tôi muốn thay đổi trong sự nghiệp nhảy của mình, đó là tôi sẽ dành nhiều thời gian hơn để nhảy cho VUI. Chỉ là để có 1 khoảng thời gian vui vẻ trong cuộc sống. Chỉ là để khùng khùng 1 xíu. Chỉ để làm cho bạn tui cười. Tôi đã bỏ quá nhiều thời gian để mà trở nên TỐT. Cố gắng nhảy cho ĐÚNG. Đừng lập lại sai lầm của tôi. Bởi vì khi bạn đã giỏi rồi, thỳ bạn cũng sẽ bắt đầu tìm niềm vui mà thôi. Và không vui vẻ khi bạn đang tệ chẳng giúp bạn tốt hơn dc tí nào đâu ! Thực tế, bạn càng thư giãn, càng vui vẻ, kĩ thuật của bạn cũng sẽ tiến bộ nhanh chóng luôn.

CẲM NHẬN CÁI MÀ ÂM NHẠC ĐANG THỂ HIỆN

Vậy bạn sẽ làm điều này như nào ? Hề, 1 cách tốt để bắt đầu đó chính là thực sự LẮNG NGHE nhạc. Bạn có nghe dc tiếng bassline ko? Mà thậm chí bạn có biết tiếng bassline là tiếng gì ko ? Bạn có nghe dc sự khác biệt giữa kick drums, snares, claps, hi hats, và tom drums? Bạn có thể nghe dc cả tiếng lead guitar và rhythm guitar? Còn về cowbell thỳ như thế nào ? Hoặc là tiếng synth ở nền nhạc phía sau mà chỉ xuất hiện mỗi 8 nhịp thỳ sao hả.

Nếu những gì tôi vừa viết giống như là 1 thứ tiếng ngoài hành tinh đối với bạn, ok. Hãy làm bài tập về nhà nè. Hãy gõ nhữg chữ vừa rồi vào wikipedia. Và hãy tìm trên google cách luyện nghe. Nhưng quan trọng nhất, hãy lấy ra vài cái headphone và thực sự LẮNG NGHE âm nhạc. Hãy ngồi đó, nhắm mắt lại. Hãy để âm nhạc xâm lấn. Nghe thật kĩ bên tai trái và sau đó là tai phải. Thường thì những tiếng khác nhau chỉ nghe dc ở một bên tai mà thôi.

Khi tôi bắt đầu nhảy, tôi chẳng biết TÍ GÌ về âm nhạc cả. Tôi k thể nghe dc tiếng basslines, cái mà rất căn bản và rất quan trọng, tôi hầu như mù mờ về cuộc sống lúc đó. Nhưng tôi YÊU âm nhạc. Tôi có thể nằm trên giường và đeo tai phone vào và chỉ nghe nhạc mà thôi. Cứ thế hoài hoài. Nó rất thú vị khi mà 1 âm thanh mới bỗng bất ngờ xuất hiện. 1 âm thanh mà đó h vẫn luôn ở đó, chỉ là tôi chưa từng nghe thấy. Nó giống như 1 thế giới mới mở ra trước mắt mình vậy.

HÃY BẮT ĐẦU CHẬM RÃI, VÀ ĐỂ ÂM NHẠC LÔI BẠN THEO

Khi bạn đứng dậy và bắt đầu cảm thấy muốn nhảy, và bạn sẽ nhảy, thỳ hãy bắt đầu chậm rãi. Hầu hết các dancer giỏi nhất đều nhảy tốt nhất khi mà họ bắt đầu chậm. Suga Pop đã có lần nói vs tôi rằng Poppin Pete sắp sửa có 1 cái solo tuyệt vời khi mà anh ấy bắt đầu chậm rãi. Khi Pete vội vã tiến đến những cái ground moves và những góc độ boogaloo điên cuồng, Suga Pop nói, thỳ lại thường k xảy ra phép màu. Nhưng khi anh ấy lên sàn với 1 cái robot chậm, giật 1 cái ở đây, và giật1 cái ở kia, ko di chuyển nhiều lắm, để cho âm nhạc cuốn anh ta đi, chìm sâu hơn và sâu hơn vào âm nhạc, thỳ thường đó là lúc mà Suga Pop trở nên phấn khích. Đó là lúc phép màu sẽ xảy ra.

Poppin Andre cũng nói vs tôi y chang vậy. Anh ta bảo là hãy làm thật là chậm khi bạn bắt đầu. Hãy để cho ng ta thấy bạn đag nghe dc j. Hãy cho ng ta thấy tiếng kick drum. Hãy cho ng ta thấy tiếng clap. Làm nvậy 1 chút xíu. Ko phải chỉ 1 lần hoặc 2 lần. Hãy cho phép họ thấy. Thể hiện cái nhảy của mình đến vs họ. Khi mà họ đã bắt kịp, họ sẽ bắt đầu vỗ tay. Bây giờ, bạn đã sẵn sàng cho họ thấy 1 phần mới của âm nhạc. Khi bạn nhảy chầm chậm như thế, khán giả sẽ thích thú, vì họ có thể đi theo bạn. Hầu hết họ đều k phải dancer và hầu hết đều k thể nghe nhạc thật tốt. Nhưng nếu bạn để thời gian để mà cho họ thấy, họ sẽ yêu bạn.

Và câu chuyện cuối cùng của tôi đến từ Sweepy. Sweepy vừa chuyển nhà từ NY sag LA, và bắt đầu tập cùng Suga Pop. Suga Pop sẽ ngồi trên 1 cái ghế trog góc của cái phòng và nói Sweepy hãy bắt đầu nhảy. Sweepy cảm thấy thật lo lắg nên anh ta sẽ đi rất nhanh. Suga Pop sẽ luôn luôn nói vs anh ta rằng: "Sweeps ơi, nhạc ở đó chứ nó có đi đâu đâu." Vì thế nên hãy CHẬM LẠI ! THƯ GIÃN ! Hãy để âm nhạc lôi bạn đi !

ĐỘ LIÊN QUAN CỦA CÁI NÀY ĐỐI VỚI BẠN

BẠN có thể sáng tạo ra 1 thể loại nhảy mới mà hàng triệu người sẽ nhảy theo. BẠN có tố chất để mà cho thế giới 1 món quà vĩ đại. Bước nhảy, sự thể hiện của riêng bạn.

Đó là cách mà Don Campell đã tạo ra lockin'. Tất cả mọi người đều nhảy những bước nhảy cũ kĩ và anh ấy cũng thế. Nhưng ở 1 vài điểm nào đó, anh ấy chỉ bắt đầu thả lỏng hơn và cảm nhận những gì âm nhạc đang mách bảo ANH ẤY làm. Ảnh cởi mở hơn vs âm nhạc và bóc trần tâm hồn mình. Anh ta nhảy cách mà anh ấy đã dc sinh ra để nhảy. Và ngày hôm nay, gần 40 năm sau, có hàng triệu người vẫn đang nhảy điệu nhảy của anh ấy. Tất cả bởi vì anh ấy đã cho phép âm nhạc chỉ dẫn cho mình phải làm gì và anh ấy đã LẮNG NGHE.

Học những kĩ thuật, học về nhạc, thanh toán tiền học phí của bạn, và sau đó hãy trao tặng món wà của bạn đến với thế giới! Đó là điều mà tất cả chúng ta ở đây để làm.

HÃY TIẾP TỤC POPPIN'!

Otis Funkmeyer

hy vọng sẽ giúp ích cho các popper......PEACE!!!!!
popper_shark
Child of Saimen
Child of Saimen
popper_shark

am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!!   am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!! Icon_minitimeMon May 03, 2010 2:25 pm

thanks anh JBoo. Bài viết hay và bổ ích lắm Very Happy

am nhạc là chìa khóa của điệu nhảy....PEACE!!!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang